JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA MAWASILIANO NA
TEKNOLOJIA YA HABARI

Jarida La Mtandaoni

b 3 S o e,
DKT. ZAINAB CHAULA AFUNGUA %%,

MAFUNZO YA MATUMIZI'YA k
MOBILE APP YA MFUMO WA
ANWANI ZA MAKAZI NA POSTIKODI




onesha Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dkt. Zainab Chaula namna ya kujaza taarifa za anwani
za makazi na postikodi kwenye mfuo wa programu tumizi (mobile app) akiwa nyumbani
kwa Luth Makelemo, Mtaa wa Mabombani, Kata ya Capripoint, Mwanza.

Na Prisca Ulomi

atibu Mkuu wa Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Zainab

Chaula amefungua mafunzo ya programu tumizi (mobile app) ya mfumo wa

anwani za makazi na postikodi kwa watendaji 175 wa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa,

halmashauri za Jiji la Mwanza, Manispaa ya llemela na wenyeviti wa Serikali
za Mtaa wa Halmashauri hizo mkoani Mwanza.

Dkt. Chaula amefungua mafunzo hayo ya kujenga uelewa kwa watendaji hao ili ku-
fanikisha utekelezaji, matumizi na manufaa ya mfumo wa anwani za makazi na pos-
tikodi ambapo mfumo huu utawawezesha watendaji wa Serikali ya Mtaa kuwa na
taarifa za wakazi kiganjani kwa kuwa kila mwananchi atafahamika nyumba na mtaa
anaoishi na kila mwananchi atakuwa na anwani ya makazi ya mahali alipo iwe mahali
pa kazi, ofisini au biashara hivyo kuwezesha upatikanaji, upokeaji na upelekaji na
upelekaji wa huduma kwa wananchi.



“Mtu akiamka kitandani kitu cha kwanza anaangalia simu kuona je ametafutwa, kuna
ujumbe wowote hivyo hii inaonesha mawasiliano ni jambo la msingi katika kipindi
hiki tofauti na miaka ya nyuma ambapo mawasiliano yalionekana ni anasa na sasa
programu tumizi (mobile app) ya mfumo huu itarahisha utambulisho wa watu, ku-
wezesha utambuzi wa mwelekeo na maeneo ambapo mtu anataka kwenda, kuweze-
sha biashara mtandao, kuongeza ukusanyaji wa mapato na kufanikisha usalama wa
nchi”, amefafanua Dkt. Chaula.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, John Mongella amesema kuwa postikodi ni jambo
muhimu kwa maendeleo ya taifa na ana imani na Dkt. Chaula kuwa kazi hii sasa ya
kuweka miundombinu ya mfumo wa anwani za makazi na postikodi unafika mwisho.

Mkurugenzi wa Mawasiliano wa Wizara hiyo, Mhandisi Clarence Ichwekeleza amese-
ma kuwa utekelezaji wa mfumo huu unaendelea kwenye Halmashauri ya jiji la Mwan-
za na ya Manispaa ya llemela ambapo Taasisi ya Teknolojia ya Dar es Salaam inawe-
ka nguzo za majina ya mitaa zipatazo 5,300 na vibao vya namba za nyumba 92,796
kwenye kata 18 na kazi imeanza kutekelezwa mwezi Februari, 2021 na itakamilika kwa
muda wa kipindi cha miezi sita kwa gharama ya shilingi 1,357,356,832.

Mkurugenzi wa Mawasiliano wa Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhandisi
Clarence Ichwekeleza akifafanua jambo kwa Wenyeviti wa Serikali za Mitaa, Mwanza kuhu-
su programU tumizi (mobile app) ya mfumo wa anwani za makazi na postikodi. Wa kwanza
kushoto ni Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dkt. Zainab Chaula na wa kwanza kulia ni Mhandisi
Francis Mihayo, Mkuu wa Kanda ya Ziwa wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania.




Mganga Mkuu wa Serikali, Dkt. Aifelo Sichalwe aliwaeleza Wenyeviti wa Serikali
za Mitaa kuwa TEHAMA ni mwambata wa Sekta ya Afya na mifumo yake inatumika
kuhudumia wananchi kwa kuwapatia matibabu, vipimo, dawa, vifaa tiba na viten-
danishi, bima ya afya hivyo TEHAMA inaboresha utoaji wa huduma za afya kwa wa-
nanchi hivyo amewataka wasimamie utekelezaji wa mfumo huu kama wanavyofanya
kwenye sekta nyingine za elimu na maji.

Akizungumza kwa niaba ya Mkurugenzi wa jiji la Mwanza, Afisa Mipango wa Jiji hilo
na Mwenyekiti wa Kamati ya utekelezaji ya mfumo huu, Moses Seleki amembhaki-
kishia Dkt. Chaula kuwa Mwanza watashirikiana vema na viongozi wao wa Serikali za
Mitaa kutumia na kulinda miundombinu hii

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Nela, Abubakari Seif akizungumza kwa niaba
ya wenyeviti wenzake wa Serikali za Mitaa, amesema kuwa Serikali imewathamini
kwa kuwapatia mafunzo ya kujenga uelewa kuhusu mfumo huu kwa kuwa anwani za
makazi na postikodi ni suala la ulinzi na usalama, uchumi, kodi ya ardhi, bima ya afya
na majanga ya moto hivyo Tanzania imeingia kwenye hatua kubwa ya maendeleo
kwa kutumia anwani za makazi na postikodi.

Pia, Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana, Dkt. Phillis Nyimbi pamoja na wa Wilaya ya
llemela, Dkt. Seveline Lalika wamemweleza Dkt. Chaula kuwa watatoa kipaumbele
kwa kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa mfumo huu kwenye maeneo yao ili Jijila
Mwanza liwe la mfano wa kuigwa nchini.

Mtaalamu wa kutengeneza mifumo ya TEHAMA wa Chuo Kikuu cha Dodoma, Fredrick Api-
na akitoa mafunzo kuhusu programu tumizi (mobile app) ya anwani za makazi na postikodi
kwa Wenyeviti wa Serikali za Mtaa wa Mwanza ili kufanikisha utekelezaji wa mfumo huo kwa
wananchi wakati Katibu Mkuu wa Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Zain-
ab Chaula (hayupo pichani) alipofungua mafunzo hayo.




SERIKALI MBIONI KUTUNGA SHERIA YA
KULINDA TAARIFA BINAFSI

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndugulile akizungumza wakati
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ikiwasilisha taarifa kuhusu huduma za mawasilia-
no na intaneti kwa Wabunge, Bungeni Dodoma. Kulia ni Naibu Spika wa Bunge la Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Tulia Ackson na katikati ni Mwenyekiti wa Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Miundombinu Mhe. Seleman Kakoso.

Na Prisca Ulomi

ma kuwa Wizara yake iko mbioni kupeleka Bungeni muswada utakaoweze-
sha kutungwa kwa Sheria ya Kulinda Taarifa Binafsi iili kulinda faragha na
taarifa za mwananchi.

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojiaya Habari, Dkt Faustine Ndugulileamese-

Dkt. Ndugulile ameyasema hayo kwenye ukumbi wa Bunge, Dodoma wakati akiji-
bu mijadala mbalimbali iliyotolewa na Wabunge kwenye semina iliyotolewa kwao
kuhusu huduma za mawasiliano na intaneti ili waweze kufahamu namna Wizara ina-
vyotekeleza majukumu yake kwa kushirikiana na taasisi zilizo chini yake.



Ameongeza kuwa Wizara inaandaa sheria hiyo ili kulinda faragha na taarifa binafsi za wa-
nanchi katika hatua ya ukusanyaji wa taarifa, usafirishaji, matumizi na utunzaji wa taarifa
hizo kwa kuwa taasisi mbalimbali zinatumia taarifa husika hivyo amewataka Wabunge
kuwa tayari pindi pendekezo la muswada litakapowasilishwa Bungeni ili sheria hiyo iweze
kutungwa kwa maslahi mapana ya taifa.

“Hivi sasa ujambazi umehama kutoka silaha za mkononi na kuhamia mtandaoni, Serikali
itaendelea kuelimisha wananchi, kuboresha mifumo na teknolojia ili nchiiwe mbele zaidi
katika kudhibiti uhalifu mtandaoni,” amesisitiza Dkt. Ndugulile.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Miundombinu, Seleman Kakoso ameis-
hauri Serikali iongezee fedha za kuuwezesha Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF)
kutoa ruzuku ya kutosha kwa kampuni za simu ili mawasiliano yafike kwa wananchi wote
ikiwemo kuongeza usikivu wa redio kwenye maeneo ya mipakani.

Naibu Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. Tulia Akson aliipongeza
Wizara kwa kuleta semina hiyo kwa Wabunge na anatamani katika kipindi kifupi Wabunge
wasizungumzie changamoto ya mawasiliano katika maeneo yao kwa kuwa mawasiliano
ni huduma ya msingi kama ilivyo maji, barabara.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), Dkt. Jabir Kuwe
amesema kuwa nchiinaelekea kutumia huduma ya 5G na majaribio yatafanyika ili kuhaki-
kisha kasi ya teknolojia inayotakiwa inapatikana ili kuongeza huduma ya mawasiliano ya
data nchini.
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Naibu Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Tulia Ackson (kulia)
akifunga kikao cha Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania baada ya kuwasilisha taarifa kuhusu
huduma za mawasiliano na intaneti kwa Wabunge Bungeni Dodoma. Kushoto ni Waziri wa
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndugulile na katikati ni Mwenyekiti wa
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Miundombinu Mhe. Seleman Kakoso.
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Katibu Mkuu wa Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Dkt. Zainab Chaula (kushoto)
akifuatilia wasilisho la Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), Dkt.
Jabir Kuwe kuhusu huduma za mawasiliano na intaneti kwa Wabunge Bungeni, Dodoma.
Anayefuata ni Mkurugenzi Msaidizi wa Tathmini na Ufuatiliaji wa Wizara hiyo, Elisa Mbise.

Baadhi ya Wabunge wakifuatilia wasilisho la Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA), Dkt. Jabri Kuwe (hayupo pichani) kuhusu huduma za mawasiliano na in-
taneti kwa Wabunge Bungeni, Dodoma kwa niaba ya Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia

ya Habari, Dkt. Faustine Ndugulile.




DKT. NDUGULILE ATEMBELEA MAONESHO

YA MAKISATU DODOMA

Na Faraja Mpina

belea mabanda ya wabunifu mbalimbali kwenye Mashindano ya Kitaifa ya Say-
ansi, Teknolojia na Ubunifu (MAKISATU) yanayoendelea kufanyika katika viwan-
ja vya Jamhuri jijini Dodoma yaliyoandaliwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia.

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Dkt. Faustine Ndugulile ametem-

Akizungumza mara baada ya kutembelea mabanda ya wabunifu hao Dkt. Nduguli-
le ameipongeza Wizara ya elimu, sayansi na teknolojia kwa kubuni mashindano ya
MAKISATU ambayo yanasaidia kuvumbua vipaji na ubunifu uliopo ndani ya nchi

“Nimeona ubunifu mwingi katika maonesho haya na nimefurahishwa na
ubunifu wa vijana wadogo, wengine wapo shule za msingi ambao wameku-
ja na majibu ya changamoto ambazo tunazo kwenye jamii”, alisema Dkt. Ndugulile
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Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Dkt. Faustine Ndugulile akiangalia ubuni-
fu wa vifaa vya kugawanya vitengo vya umeme wakati akitembelea mabanda ya wabunifu
mbalimbali kwenye Mashindano ya Kitaifa ya Sayansi, Teknolojia na Ubunifu (MAKISATU)
yanayoendelea kufanyika katika viwanja vya Jamhuri jijini Dodoma.




MAELEZO YA PICHA: DKT. NDUGULILE ATEMBELEA
MAONESHO YA MAKISATU

Aliongeza kuwa Wizara yake inafanya kazi kwa karibu sana na Wizara ya Elimu, Sayan-
si na Teknolojia na lengo la kwenda katika maonesho hayo ni kuangalia ubunifu ulio-
po ili kujipanga katika maonesho ya mwakani Wizara yake wasishiriki kama waalik-
wa bali Wizara hizo mbili zishirikiane kufanya maandalizi pamoja na ushiriki yakinifu.

Dkt. Ndugulile amezungumzia masuala ya ubunifu kama kipengele amba-
cho Wizara anayoisimamia inahusika moja kwa moja hasa kipengele cha ubuni-
fu katika TEHAMA, na kuahidi kushirikiana na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia ili katika maeneo ambayo Wizara yake ina ushiriki waweze kuyatafutia ufumbuzi.

Aidha, Dkt. Ndugulile amesema kuwa ni muda muafaka wa kuangalia suala la ubunifu ka-
tika mtazamo mpya kama nchi kwa kuwajengea uwezo vijana wabunifu waweze kuten-
geneza bidhaa na kuwatafutia masoko ili wauze bidhaa au kampuni walizozitengeneza na
kwenda kufanya ubunifu mwingine mpya ili kuendelea kupiga hatua kama Taifa.

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Dkt. Faustine Ndugulile akitoka akiangalia
ubunifu wa hadubini katika banda la Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere wakati
akitembelea mabanda ya wabunifu mbalimbali kwenye Mashindano ya Kitaifa ya Sayansi,
Teknolojia na Ubunifu (MAKISATU) yaliyofanyika katika viwanja vya Jamhuri jijini Dodoma.




Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Dkt. Faustine Ndugulile akiangalia ubunifu
wa hadubini katika banda la Shule ya Sekondari ya Bunda wakati akitembelea mabanda
ya wabunifu mbalimbali kwenye Mashindano ya Kitaifa ya Sayansi, Teknolojia na Ubunifu
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Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Dkt. Faustine Ndugulile akiagana na Nai-
bu Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia Profesa James Mdoe baada ya
kutembelea mabanda ya wabunifu mbalimbali kwenye Mashindano ya Kitaifa ya Sayansi,
Teknolojia na Ubunifu (MAKISATU) yanayoendelea kufanyika katika viwanja vya Jamhuri ji-
jini Dodoma.




MAELEZO YA PICHA KAMATI YA BUNGE YA
MIUNDOMBINU YAPATA SEMINA KUHUSU HUDUMA
ZA MAWASILIANO NA INTANETI

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndugulile akifafanua jambo
kwa wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Miundombinu (hawapo pichani) kuhu-
su huduma za mawasiliano na intaneti Bungeni, Dodoma. Aliyeketi katikati ni Dkt. Zainab
Chaula, Katibu Mkuu na anayesikiliza ni Naibu Katibu Mkuu, Dkt. Jim Yonazi wa Wizara hiyo.

Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Mawasiliano Tanza-
nia, Dkt. Jabir Bakari akifa-
fanua jambo kwa wajumbe
wa Kamati ya Kudumu vya
Bunge vya Miundombinu
baada ya Waziri wa Wizara
ya Mawasiliano na Teknolo-
jia ya Habari, Dkt. Faustine
Ndugulile (hayupo pichani)
§ kuwasilisha taarifa kuhu-
# su mawasiliano na intaneti
kwa Kamati hiyo Bungeni,
Dodoma. Wa kwanza kulia
ni Katibu wa Wizara hiyo,
4 Dkt. Zainab Chaula na kati-
4 kati ni Naibu Katibu Mkuu,
Dkt. Jim Yonazi




Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndugulile akitoa taarifa kwa
wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Miundombinu kuhusu huduma za mawasiliano
na intaneti Bungeni, Dodoma. Aliyeketi wa pili kulia ni Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dkt.
Zainab Chaula na wa kwanza kushoto ni Makamu Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Anne Kilango
Malecela.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Miundombinu, Seleman Kakoso akizung-
umza baada ya Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndugulile (ali-
yeketi mbele katikati) kuwasilisha taarifa kuhusu mawasiliano na intaneti kwa Kamati hiyo
Bungeni, Dodoma. Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dkt. Zainab Chaula, akimsikiliza.




Limeandaliwa na Kitengo cha Mawasiliano Serikalini
Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari
S.L.P. 677,40470 Dodoma, Tanzania
Barua pepe: ps@mawasiliano.go.tz
Tovuti: www.mawasiliano.go.tz
Instagram: Wizaramth




